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MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2025 KWA MKOA WA KASKAZINI UNGUJA 
 Umetolewa: 23/01/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi - Mei, 2025; athari na ushauri kwa sekta 
mbalimbali katika mkoa wa Kaskazini Unguja na wilaya zake: 
 
(I) Ngazi ya Mkoa 

 
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Masika, 2025 kwa kisiwa cha Unguja . (b) Ramani inayoonesha wastani wa muda mrefu wa 
mvua za msimu wa Masika katika sehemu mbalimbali za kisiwa cha Unguja.  Angalizo: Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua 
za mwezi Machi hadi Mei, mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine yamezingatiwa. 
 
Dondoo 

(i) Kwa ujumla mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Kaskazini Unguja. 
(ii) Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2025. 
(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Mei, 2025. 
(iv) Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2025. 

 
Mvua za msimu wa Masika, 2025 
Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Chini ya Wastani katika mkoa wa Kaskazini Unguja. 
 
Angalizo:  
Izingatiwe kuwa matukio ya hali mbaya ya hewa ikiwemo vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo 
yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2025 KWA WILAYA YA KASKAZINI “A” 
Umetolewa: 23/01/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2025; athari na ushauri kwa Sekta za Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi katika wilaya ya Kaskazini “A”. 

 

Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa 

katika maeneo mengi ya wilaya ya Kaskazini “A”.  

(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Machi, 2025.  

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu na ya nne mwezi 

Mei, 2025. 

(iv). Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu 

bora za ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na 

upungufu wa mvua. 

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2025 kwa wilaya ya 
Kaskazini “A”, Unguja. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za msimu wa Masika, 2025 kwa wilaya ya 
Kaskazini “A”. 
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2025. 

Zitaisha: Wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 
Wastani hadi Chini ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua 
katika miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Kaskazini “A” ni kati ya 
milimita 850 hadi 1030. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Aprili, 2025. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2025. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na Masika iliyopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 
 

(i) Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika 
maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 

(ii) Vipindi vya ukavu vinaweza kupelekea kupungua 
kwa maji na hata kukauka kwa visima, hususan visima 
vifupi.  

(iii) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 
malisho na maji kwa ajili ya mifugo.  

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 
 

(ii) Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo 
zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 
 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 
miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI), 2025 KWA WILAYA YA KASKAZINI “B” 
Umetolewa: 23/01/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi-Mei, 2025; athari na ushauri kwa Sekta za Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi katika wilaya ya Kaskazini “B”. 

 

Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa 

katika maeneo mengi ya wilaya ya Kaskazini “B”.  

(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Machi, 2025.  

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu na ya nne mwezi 

Mei, 2025. 

(iv). Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu 

bora za ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na 

upungufu wa mvua. 

Mwelekeo wa mvua za Masika (Machi-Mei), 2025 kwa wilaya ya 
Kaskazini “B”, Unguja. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 

 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za msimu wa Masika, 2025 kwa wilaya ya 
Kaskazini “B”. 
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi, 2025. 

Zitaisha: Wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 
Wastani hadi Chini ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua 
katika miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Kaskazini “B” ni kati ya 
milimita 670 hadi 1030. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Aprili, 2025. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2025. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na Masika iliyopita. 

Angalizo:  
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 
 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  
Matokeo 
 

(i) Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika 
maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 

(ii) Vipindi vya ukavu vinaweza kupelekea kupungua 
kwa maji na hata kukauka kwa visima, hususan visima 
vifupi.  

(iii) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 
malisho na maji kwa ajili ya mifugo.  

 
Ushauri 
(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 
kuchagua mbegu na mazao sahihi. 
 

(ii) Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo 
zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 
 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 
baadae. 

 
(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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